Người sử dụng đất bị thu hồi đất sẽ được bồi thường như thế nào?

Khoản 2 Điều 74, Luật Đất đai năm 2013 quy định, việc bồi thường được thực hiện bằng việc giao đất có cùng mục đích sử dụng với loại đất thu hồi.

Nếu không có đất để bồi thường thì được bồi thường bằng tiền theo giá đất cụ thể của loại đất thu hồi do UBND cấp tỉnh quyết định tại thời điểm quyết định thu hồi đất.

Hộ gia đình, cá nhân được bồi thường theo diện tích bị thu hồi nhân với giá đất đối với loại đất thu hồi.

Khoản 2 -Điều 9 – Nghị định 47/2014/NĐ – CP quy định về bồi thường hỗ trợ các hộ gia đình,, cá nhân tái định cư khi thu hồi đất, phần giá trị tài sản gắn liền với đất khi bị thu hồi thì được bồi thường như sau:

Tgt = G1 – G1/T x T1

Trong đó ý nghĩa các thông số như sau:

Tgt: Giá trị hiện có của nhà, công trình bị thiệt hại;

G1: Giá trị xây mới nhà, công trình bị thiệt hại có tiêu chuẩn kỹ thuật tương đương do Bộ quản lý chuyên ngành ban hành;

T: Thời gian khấu hao áp dụng đối với nhà, công trình bị thiệt hại;

T1: Thời gian mà nhà, công trình bị thiệt hại đã qua sử dụng.

Tóm lại, gốc rễ pháp lý vẫn nằm ở Luật Đất đai, người mua đất cần tìm hiểu kỹ khu đất mình định mua để tránh rủi ro.

Mời xem thêm về:  thời hạn thu hồi đất khi Mua đất thuộc diện quy hoạch?

Tư vấn mua đất mỹ phước 3 Bình Dương miễn phí:

Hotline: 0934.020.537  -0988.316.970 Ms Thủy

web: http://vodkaboris.com/

Check Also

Về thời hạn thu hồi đất khi Mua đất thuộc diện quy hoạch?

Về thời hạn thu hồi đất khi Mua đất thuộc diện quy hoạch khoản 3 …

Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *